บอร์ด / 108 คำถามกับงาน BOI / วัตถุดิบ มาตรา 36 / สิทธิประโยชน์มาตรา 36 / วัตถุดิบนำไปผลิตจำหน่ายในประเทศ โดยชำระภาษีนำเข้าเอง
Suji โพสต์เมื่อวันพุธที่ 5 พฤษภาคม 2564, 08:56:48 (5 สัปดาห์ ก่อน)
Top

วัตถุดิบที่นำเข้ามาโดยใช้สิทธิประโยชน์ยกเว้นอากรขาเข้า ม.36 จะต้องใช้ในโครงการที่ได้รับส่งเสริมเพื่อผลิตเป็นผลิตภัณฑ์ตามที่ระบุไว้ในบัตรส่งเสริม และส่งออกไปจำหน่ายต่างประเทศเท่านั้น

คำถามคือ

  1. กรณีที่นำไปผลิตจำหน่ายในประเทศเช่น ชำระภาษีนำเข้าวัตถุดิบเอง ผลิตผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการส่งเสริมและจำหน่ายในประเทศ สามารถทำได้หรือไม่?
  2. หากผลิตกับเครื่องจักรในโครงการ BOIม.28 จะได้หรือไม่ ผิดเงื่อนไขหรือไม่คะ
ADMIN โพสต์เมื่อวันพุธที่ 5 พฤษภาคม 2564, 15:26:04 (5 สัปดาห์ ก่อน)
#1 Top

1. บัตรส่งเสริมทุกฉบับ ไม่มีเงื่อนไขให้ต้องผลิตสินค้าส่งออกไปต่างประเทศ

ดังนั้น บริษัทที่ได้รับการส่งเสริม จะผลิตสินค้าเพื่อจำหน่ายในประเทศทั้งสิ้นก็ได้ โดย0tยังคงได้รับสิทธิยกเว้นภาษีเงินได้นิติบุคคลตามปกติ

แต่การผลิตเพื่อจำหน่ายในประเทศ จะต้องไม่ใช้วัตถุดิบที่นำเข้าโดยยกเว้นภาษีอากรตามมาตรา 36

2. เครื่องจักรที่นำเข้าโดยใช้สิทธิยกเว้นภาษีอากรตามมาตรา 28 จะใช้ผลิตสินค้าเพื่อการส่งออกหรือเพื่อจำหน่ายในประเทศก็ได้ ครับ

<< ก่อนหน้า       1       ถัดไป >>

ถ้าหากคุณต้องการโพสต์ในกระทู้นี้ กรุณา ลงชื่อเข้าใช้ หรือ ลงทะเบียนใช้งานเว็บบอร์ด