บอร์ด / 108 คำถามกับงาน BOI / วัตถุดิบ มาตรา 36 / การชำระภาษีอากรวัตถุดิบ / การสงวนสิทธิ์ขอคืนอากรภายหลัง สามารถใช้สิทธิ์ภาษีซื้อได้หรือไม่
TSK_CHB โพสต์เมื่อวันอังคารที่ 30 มกราคม 2561, 10:42:32 (37 สัปดาห์ ก่อน)
Top

สวัสดีค่ะ..

ขอเรียนสอบถามดังนี้ค่ะ. กรณีบริษัท นำเข้าวัตถุดิบโดยการสงวนสิทธิ์ขอคืนอากรภายหลังบางส่วน

หลังจากกรมศุลกากรอนุมัติคืนอากรดังกล่าวแล้ว บริษัทสามารถขอคืนภาษีซื้อที่ชำระไว้พร้อมกับอากรขาเข้าก้อนนั้นกับกรมสรรพากรได้ปกติหรือไม่คะ?

ขอบพระคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบค่ะ

ADMIN โพสต์เมื่อวันอังคารที่ 30 มกราคม 2561, 13:17:42 (37 สัปดาห์ ก่อน)
#1 Top

1. ในการนำเข้า บริษัทสามารถชำระภาษีสงวนสิทธิเป็นบางรายการได้

2. ในการขอใช้สิทธิสั่งปล่อยคืนอากรต่อ BOI จะได้รับอนุมัติให้สั่งปล่อยคืนอากรเฉพาะเอากรขาเข้าเท่านั้น
ส่วน vat เข้าสู่ระบบ vat ซื้อ vat ขาย ตามปกติไปแล้ว จึงจะไม่ได้รับคืนจากการใช้สิทธิ BOI ครับ

Pmfat_B โพสต์เมื่อวันจันทร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2561, 11:33:36 (33 สัปดาห์ ก่อน)
#2 Top

ขอสอบถามเพิ่ม เติมต่อจากกระทู้นี้เลย นะคะ

หาก บริษัท ต้องการใช้สิทธิ์ บีโอไอ เพื่อยกเว้นอากรขาเข้าแต่ ไม่ต้องการค้ำ vat 

บริษัทต้องทำยังไงบ้างคะ

ADMIN โพสต์เมื่อวันจันทร์ที่ 26 กุมภาพันธ์ 2561, 14:34:17 (33 สัปดาห์ ก่อน)
#3 Top

การอนุมัติสั่งปล่อยของ BOI เป็นการอนุมัติยกเว้นเฉพาะอากรขาเข้าวัตถุดิบตามมาตรา 36 เท่านั้น

ส่วนการใช้หนังสืออนุมัติของ BOI ในการค้ำและถอนค้ำ VAT เป็นไปตามประกาศอธิบดีกรมสรรพากรเกี่ยวกับภาษีมูลค่าเพิ่ม (ฉบับที่ 20) วันที่ 27 ธันวาคม พ.ศ. 2534

หากบริษัทจะไม่ใช้หนังสือ BOI ในการค้ำ/ถอนค้ำ VAT จะต้องสอบถามกับกรมศุลกากรโดยตรงครับ

<< ก่อนหน้า       1       ถัดไป >>

ถ้าหากคุณต้องการโพสต์ในกระทู้นี้ กรุณา ลงชื่อเข้าใช้ หรือ ลงทะเบียนใช้งานเว็บบอร์ด