บอร์ด / 108 คำถามกับงาน BOI / เครื่องจักร / ระยะเวลานำเข้า และการขยายเวลา / นำเข้าแม่พิม์ (JIG) สำหรับผลิตภัณฑ์รุ่นใหม่
TSK_CHB โพสต์เมื่อวันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2558, 16:42:26 (192 สัปดาห์ ก่อน)
Top

เรียน แอดมิน

ขอเรียนปรึกษาค่ะ กรณีที่บริษัทฯ ได้รับการส่งเสริมฯ BOI ในส่วนของผลิตภัณฑ์แล้วนั้น หากได้มีการนำเข้าแม่พิมพ์เพื่อผลิตผลิตภัณฑ์รุ่นใหม่

ที่ยังไม่ได้ขออนุมัติสูตรการผลิต อยากทราบว่าสามารถนำเข้าแม่พิมพ์ภายใต้สิทธิ BOI ได้หรือไม่คะ?

ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

-----------------------------------------------------------

Admin ขอลบชื่อบริษัทออกนะครับ
การโพสต์คำถามคำตอบไม่ต้องใส่ชื่อบริษัทครับ

-----------------------------------------------------------

แก้ไขโดย ADMIN เมื่อวันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2558, 17:54:48
ADMIN โพสต์เมื่อวันพุธที่ 11 พฤศจิกายน 2558, 17:51:19 (192 สัปดาห์ ก่อน)
#1 Top

การจะนำเข้าแม่พิมพ์โดยใช้สิทธิยกเว้นภาษีอากรขาเข้า มีเงื่อนไขคือ

- ต้องนำเข้ามาในช่วงระยะเวลาที่ได้รับสิทธิยกเว้นภาษี

- ต้องเป็นแม่พิมพ์ที่สอดคล้องกับกรรมวิธีการผลิตที่ได้รับส่งเสริม

-------------------------------------------------------------------------

ส่วนการจะขออนุมัติสูตรการผลิตแล้วหรือไม่นั้น ไม่เกี่ยวข้องกับการขอใช้สิทธินำเข้าเครื่องจักรแม่พิมพ์

เช่น กิจการที่ผลิตสินค้าเพื่อจำหน่ายในประเทศ จะไม่ได้รับสิทธิยกเว้นอากรขาเข้าวัตถุดิบ และไม่ต้องทำสูตรการผลิต

แต่หากได้รับสิทธิตามมาตรา 28, 29 ก็สามารถขอยกเว้น/ลดหย่อนอากรขาเข้าเครื่องจักรและแม่พิมพ์ได้ โดยไม่ต้องทำสูตรการผลิตครับ

<< ก่อนหน้า       1       ถัดไป >>

ถ้าหากคุณต้องการโพสต์ในกระทู้นี้ กรุณา ลงชื่อเข้าใช้ หรือ ลงทะเบียนใช้งานเว็บบอร์ด